Hội Nông dân phường Ninh Hiệp thử nghiệm mô hình phun thuốc bảo vệ thực vật bằng máy bay không người lái
Vừa qua, Hội Nông dân phường Ninh Hiệp, thị xã Ninh Hòa áp dụng mô hình ứng dụng tiến bộ khoa học kỹ thuật sử dụng máy bay không người lái để phun thuốc phòng trừ sâu bệnh vào sản xuất lúa vụ Hè - Thu năm 2024 với sự hỗ trợ phối hợp của hội viên nông dân tại thôn Phú Hòa, xã Ninh Quang.
![3.jpg (263 KB)](https://hoinongdankhanhhoa.org.vn/media/news/UPLOAD%20PIC/2024/7/15-7/3.jpg)
Thử nghiệm mô hình phun thuốc bảo vệ thực vật bằng máy bay không người lái
Mô hình sử dụng máy bay không người lái phun thuốc bảo vệ thực vật phòng trừ sâu bệnh được thí điểm trên diện tích 500 m2 cây lúa vụ hè thu tại cánh đồng Tổ dân phố 2, phường Ninh Hiệp. Đây là lần đầu tiên người nông dân của phường Ninh Hiệp ứng dụng công nghệ máy bay không người lái phun thuốc bảo vệ thực vật phòng trừ sâu bệnh trong sản xuất cây lúa. Qua quá trình thực hiện máy bay không người lái phun thuốc cho thấy giúp người nông dân rút ngắn thời gian phun thuốc trên một đơn vị diện tích, giảm 30% lượng thuốc bảo vệ thực vật so với phun thuốc theo cách truyền thống.
![1.jpg (357 KB)](https://hoinongdankhanhhoa.org.vn/media/news/UPLOAD%20PIC/2024/7/15-7/1.jpg)
![2.jpg (432 KB)](https://hoinongdankhanhhoa.org.vn/media/news/UPLOAD%20PIC/2024/7/15-7/2.jpg)
![4.jpg (299 KB)](https://hoinongdankhanhhoa.org.vn/media/news/UPLOAD%20PIC/2024/7/15-7/4.jpg)
Một số hình ảnh khi triển khai mô hình
Thông qua việc ứng dụng công nghệ máy bay không người lái để phun thuốc bảo vệ thực vật giúp người dân tiết kiệm chi phí, ngày công lao động. Đồng thời, giảm lượng thuốc bảo vệ thực vật so với cách làm truyền thống cũng như giảm thiểu độc hại đối với con người và môi trường.
Ngọc Hà
Tin tức khác
- [04/08/2024] “Phiên chợ nông sản và sản phẩm OCOP” tỉnh Khánh Hòa năm 2024 sẽ diễn ra từ ngày 01/8 - 04/8/2024 tại Công viên Yến Phi - Thiếu nhi, thành phố Nha Trang, tỉnh Khánh Hòa.
- [15/07/2024] Hội Nông dân xã Ninh Thượng tổ chức tập huấn mã số vùng trồng, cơ sở đóng gói
- [15/07/2024] Hội Nông dân phường Ninh Diêm phối hợp tập huấn kỹ thuật xây dựng mô hình sản xuất muối sạch theo chuỗi tiêu thụ sản phẩm
- [15/07/2024] Hội Nông dân xã Vạn Bình phối hợp mở lớp truyền nghề đan mây, tre lá
- [12/07/2024] Một huyện ở Khánh Hòa hễ ra vườn là "đụng cây tiền tỷ" ra ngõ đụng tỷ phú nông dân chả còn là chuyện hiếm
- [11/07/2024] Hội Nông dân tỉnh tổ chức Hội nghị sơ kết hoạt động cơ quan 6 tháng đầu năm 2024
- [11/07/2024] Hội Nông dân xã Vạn Thắng phối hợp tổ chức Hội nghị tuyên truyền phổ biến về IUU và vệ sinh an toàn thực phẩm
- [10/07/2024] Khánh Vĩnh: Phát triển du lịch gắn với bảo tồn văn hóa